Đặc điểm, tính năng của Module Cisco SFP 1G là gì?



Module Cisco SFP 1Gb là gì? Đặc trưng của Module SFP 1Gb

Module quang 1Gb là một trong những mô-đun mạng quang dòng Cisco SFP đang được bán chạy nhất trên thị trường hiện nay nhờ khả năng vượt trội của nó. Hãy cùng sieuthimang.vn tìm hiểu chi tiết hơn về tính năng của module quang SFP 1Gb hãng Cisco này nhé!

Modules Cisco SFP 1Gb là gì?

SFP là một bộ thu phát mô-đun nhỏ gọn có khả năng Hot Swapping (tạm dịch là hoán đổi nóng) để tối đa hóa thời gian hoạt động cũng như phạm vi tiếp cận. Bộ thu phát SFP 1G cho phép kết nối cáp quang hoặc đôi khi là cáp đồng để hỗ trợ các ứng dụng trên tất cả các nền tảng chuyển mạch và định tuyến của Cisco được giới hạn tốc độ 1Gbit/s. 

SFP được thiết kế để hoạt động với sợi đa chế độ sử dụng cáp điển hình là SFP 1Gb gồm có: sợi đa chế độ SFP 1Gb đầu nối LC với cần gạt màu đen hoặc màu be và SFP 1Gb cho cáp đôi xoắn đồng, đầu nối 8P8C (RJ45). Hiện nay, mô-đun này đang được ứng dụng rộng rãi trong việc truyền dữ liệu qua kênh truyền thông và trong ứng dụng viễn thông.

Module SFP 1G hãng Cisco tại Unisystem

Hình ảnh: Module SFP 1G hãng Cisco tại Unisystem

Đặc trưng của Module SFP 1Gb là gì?

- Thiết kế đặc trưng của dòng SFP 1Gb

SFP đã gần như thay thế những dòng máy thu phát trước đó như XFP, GBIC trong hầu hết các ứng dụng vì kích thước nhỏ gọn của mình. Vì vậy, bộ thu phát này còn được gọi là "mini-GBIC".

Một đầu bộ thu phát được gắn vào các thiết bị mạng như repeater, switch, hub, router… đầu còn lại dùng để gắn cáp quang hoặc gắn cáp đồng. Chẳng hạn, nó có thể hỗ trợ và kết hợp hiệu quả với dòng module mạng Cisco 3850.

Module Cisco được gắn vào thiết bị

Hình ảnh: Module Cisco được gắn vào thiết bị

Module Cisco SFP 1Gb được thiết kế khá nhiều loại khác nhau phù hợp với mọi nhu cầu và mục đích của người sử dụng. 

Những mã Module quang 1Gb nổi bật như:

GLC-FE-100FX, GLC-EX-SMD, MGBLH1, MGBSX1, MGBT1, CISCO GLC-LH-SMD, CISCO GLC-SX-MMD 

- Thu phát truyền dẫn quang hai chiều trên cùng một sợi quang

Module Cisco SFP 1Gb mang trong mình những điểm khác biệt so với các phụ kiện mạng khác. Nó được chia thành 2 loại sợi quang: loại 1 sợi và loại 2 sợi cùng với đó là 2 loại cáp quang là đơn mode (singlemode) và đa mode (multimode). SFP 1Gb sẽ chuyển đổi tín hiệu điện nối tiếp thành tín hiệu quang nối tiếp và ngược lại.

Đặc trưng thu phát truyền dẫn quang hai chiều trên cùng một sợi quang này của  Module quang 1Gb hãng Cisco giúp người dùng giảm thiểu được tối đa chi phí bỏ ra trong suốt quá trình sử dụng thiết bị.

- Có hỗ trợ tốc độ cao hơn ở khoảng cách ngắn hơn

Có thể nói, Module Cisco SFP 1Gb là phiên bản tối ưu hơn dòng tiền nhiệm GBIC nhờ hỗ trợ tốc độ cao hơn với các bước sóng khác nhau tại một điểm được chỉ định. Trung bình mỗi module có thể thực hiện truyền dữ liệu tối đa lên đến 140km.

 - Tùy chọn chức năng DDM

Một điểm đặc biệt nữa là Module Cisco SFP 1Gb là có sự hỗ trợ tùy chọn chức năng giám sát quang kỹ thuật số DDM (cho phép bạn theo dõi, kiểm soát dễ dàng hơn để kịp thời phát hiện và khắc phục lỗi trong quá trình sử dụng).

Quả thực, Modules Cisco SFP 1Gb cung cấp cho người sử dụng nhiều sự lựa chọn phong phú về tốc độ, phạm vi tiếp cận cũng như các phương tiện truyền dẫn được hỗ trợ khác. Bên cạnh XFP, SFP 1Gb là bộ thu phát tuyệt vời với đường truyền dữ liệu xa và khả năng cung cấp các tín hiệu có chất lượng tốt hơn, mang đến sự tiện lợi cho người sử dụng. Do đó, nó có thể xem là một đối thủ đáng gờm với máy thu phát XFP.

Những thiết bị mạng Cisco thích hợp với Module SFP 1G

ASA5500 Series Appliances  Cisco uBR7200 Series
ASR 901 and 903 Series Routers Cisco 7200, 7300, 7500, and 7600 Series Routers
ASR 1000, 9000, and 9000v Series Routers Cisco 10000 and uBR 10000 Series Routers
Catalyst Express 500 and Express 520 Cisco 10700 Series Internet Router
Catalyst 2350 and 2360 Series Cisco 12000 Series Router
Catalyst 2900, 2940, 2950, 2960, 2960-Plus, 2960-C, 2960-S, 2960-SF, 2960-X Series Cisco 2000 Connected Grid Router Series
 Catalyst 2970 and 2975 Series Cisco 2500 Connected Grid Switch Series
Catalyst 3000 and 3100 Blade Switches Cisco IE2000 and IE2000U Series
Catalyst 3500XL Series Cisco IE3010 Series
Catalyst 3550, 3560, 3560-C, 3560-E, 3560-X Series Cisco MDS 9000
Catalyst 3750-E Series, 3750 Metro, 3750-X Series Cisco ME 2400
Catalyst 3850 Series Cisco ME 2600X
Catalyst 4500 and 4500-X Series Cisco ME 3400
Catalyst 4900 Series Cisco ME 3600X and ME 3800X
Catalyst 6000 Series Cisco ME 4600 and ME 4900 Series
Catalyst 6800 Series Cisco ME 6500 Series
Cisco 1941 Series Router Cisco MWR 2941 Mobile Wireless Router
Cisco 2600, 2800, 2900 Series Router CRS Router Series
Cisco 3200, 3600, 3700 Series Router CSS 11500 Series
Cisco 4400 Series Router Cisco RF Gateway Series
Cisco 5700 Series Wireless LAN Controller NAM 2200 Series Appliances
Cisco 6400 Universal Access Router Nexus 2000, 3000, 4000, 5000, 7000, 9000, 9300, 9500 (modular) Series

Những bài viết về sản phẩm module quang Cisco

Phân loại và đặc điểm của từng dòng Module quang Cisco

Sử dụng module quang Cisco như thế nào đúng cách?

Ưu điểm của Module Cisco SFP 1Gb so với các loại khác cùng phân khúc

Những mã Module Cisco đang được ưa chuộng trên thị trường hiện nay

Sự khác biệt giữa các loại Module quang Cisco SFP VỚI SFP+, XFP

Danh sách Modules SFP Cisco 1000BASE, 10GBASE (SFP+), 40GBASE (QSFP+), 100GBASE (QSFP+)

Sự khác biệt giữa module quang 1Gb và module quang 10Gb

Đặc điểm, tính năng của module Cisco SFP 10G

Nên mua Module Cisco SFP 1Gb ở đâu?

Trên thị trường hiện nay đang có rất nhiều địa điểm bán dòng sản phẩm Module Cisco SFP 1Gb này. Tuy nhiên, Uni System là một trong những công ty nhập khẩu trực tiếp thiết bị, đảm bảo chính hãng, hàng đầy đủ tem mác cùng chế độ bảo hành dài hạn. 

Khi đến đây, khách hàng hoàn toàn được nhân viên tư vấn thông số kỹ thuật sản phẩm và được kiểm tra mã vạch trước khi mua, từ đó có được sự lựa chọn đúng đắn nhất. Vậy còn chần chừ gì nữa, hãy nhanh tay truy cập website: sieuthimang.vn để được hỗ trợ ngay nào.


Những câu hỏi thường gặp

✓ Trả lời: Dải sản phẩm tồn kho phong phú đủ chủng loại, đáp ứng nhu cầu của mọi đối tượng khách hàng. Với chính sách giá sỉ và lẻ đều có nhiều ưu đãi.
✓ Trả lời: Sản phẩm Cisco, Juniper, Cablexa được nhập khẩu chính hãng đầy đủ giấy tờ CO,CQ tờ khai hải quan. Uni System luôn tâm niệm chữ Tín quý hơn Vàng
✓ Trả lời: Cho dù bạn ở đâu? chúng tôi luôn sẵn sàng được phục vụ nhu cầu của bạn với chế độ giao hàng và thanh toán linh hoạt.
✓ Trả lời: Đội ngũ kỹ thuật và bán hàng của chúng tôi luôn hỗ trợ bạn mọi lúc mọi nơi tất cả các ngày trong tuần 24/7.
✓ Trả lời: Uni System nhà phân phối thiết bị mạng uy tín, danh tiếng tại thị trường Việt Nam. Uni System luôn tiên phong cung cấp các giải pháp tích hợp, các sản phẩm thiết bị mạng từ các hãng sản xuất uy tín nổi tiếng trên toàn thế giới như Cisco, Juniper, Cablexa. Với kinh nghiệm 20 năm uy tín của mình chúng tôi luôn mang đến các sản phẩm, dịch vụ chất lượng uy tín, chuyên nghiệp với phong cách phục vụ chuyên nghiệp, tận tâm đã được hàng nghìn khách hàng đã hợp tác và đánh giá...