Dây nhảy quang Singlemode, multimode OM2, OM3 hãng Cablexa

Dây nhảy quang một loại dây chuyển đổi tín hiệu cáp quang vô cùng quan trọng và không thể thiếu trong các hệ thống mạng viễn thông hiện nay. Dây nhảy quang kết nối tới các thiết bị đầu cuối là giải pháp hoàn hảo giúp việc truyền tải tín hiệu trở nên thuận tiện hơn.

Dây nhảy quang là gì?

Dây nhảy quang chính là một tên gọi khác của dây nhảy quang, một đoạn dây được đúc sẵn 2 đầu nối để truyền tải tín hiệu dây cáp quang từ dây hàn quang qua Adapter quang ( đầu nối suy hao quang ) trong hộp phối quang - hộp ODF tới các Converter quang.

Dây nhảy quang có nhiều độ dài kích thước và đầu nối khác nhau mang tới giải pháp hoàn hảo cho quý khách hàng sử dụng trên nhiều loại thiết bị khác nhau.

Dây nhảy quang có những loại nào?

Nhằm đáp ứng nhu cầu kết nối và sử dụng với phần lớn các thiết bị khác nhau mà dây nhảy quang cũng có sự khác biệt trong từng phân khúc. Dòng sản phẩm dây chuyển đổi quang này chia thành 2 loại được ưa chuộng sử dụng phổ biến nhất là dây nhảy quang OM2dây nhảy quang OM3.

Trong đó dây nhảy OM2 lại chia thành 2 loại riêng biệt là dây nhảy Singlemodedây nhảy Multimode tương thích với chuẩn thiết bị và hệ thống. Dây nhảy OM3 là loại dây nhảy quang tốc độ cao 10Gb thường chỉ được sử dụng trong các hệ thống mạng đòi hỏi tốc độ cao.

Các loại dây nhảy quang hãng Cablexa

Hình ảnh: Các loại dây nhảy quang hãng Cablexa

Loại sợi dây nhảy chia thành 2 loại: Sợi đôi Duplex hoặc sợi đơn Simplex Các đầu bấm của dây nhảy quang có rất nhiều đầu cắm như: SC, LC, ST, FC.... Khối lượng nhỏ nhẹ, dễ dàng sử dụng - plug and play, Tuân theo các chuẩn JSC, IEC, Bellcore, TelcordiaTM GR-326 Tiêu chuẩn chống cháy UL94V-O

Những lưu ý khi sử dụng dây nhảy cáp quang

Được sử dụng như một chiếc cầu nối, dây nối tín hiệu quang giúp cho việc kết nối và truyền tải thông tin giữa các thiết bị trở nên dễ dàng, thuận tiện hơn. Tuy nhiên, cũng chính bởi chúng có thể kết nối nhiều thiết bị khác nhau nên để sử dụng dây nhảy quang môt cách hiệu quả bạn cũng cần để một tới một số điểm như chúng tôi nêu ra ở dưới đây.

Lựa chọn đúng loại dây mà mình cần có lẽ sẽ là yếu tố đơn giản nhất mà chúng ta nên chú ý tới. Thật vậy, khi mà nhu cầu sử dụng dây truyền tải tín hiệu quang bạn cần xác định được hệ thống của bạn đang sử dụng và số thiết bị đầu cuối dùng chuẩn Singlemode hay multimode, khoảng cách kết nối là bao nhiều mét, đầu kết nối là đầu gì? Khi xác định tốt các yêu cầu trên sẽ giúp bạn hạn chế tối đa những sự nhầm lẫn và triển khai lắp đặt dễ dàng hơn.

Lưu ý khi cắm dây nhảy quang nhiều lần

Hình ảnh: Lưu ý khi cắm dây nhảy quang nhiều lần

Tiếp theo bạn cần chú ý tới độ suy hao tín hiệu của dây nhảy cáp quang. Theo như tiêu chuẩn chung độ suy hao >0.5Db sẽ không thể đảm bảo được sự ổn định của đường truyền. Kết nối sẽ an toàn và tốt khi độ suy hao tín hiệu <0.2Db. Bởi vậy trước khi sử dụng bạn nên kiểm tra trước các thông số để đảm bảo chất lượng đường truyền cho hệ thống.

Bạn cũng cần lưu ý rằng mỗi đầu nối dây truyền tín hiệu quang được thiết kế dạng cắm liền và số lần cắm là 10.000 lần nên tốt nhất nếu được hãy giảm thiểu việc rút ra cắm vào liên tục để điểm tiếp xúc quang không bị dính vụi.

Phân biệt dây nhảy quang như thế nào?

Trên thị trường đang sử dụng 3 loại dây nhảy cho cáp quang chính cho các ứng dụng truyền tải thông tin bao gồm dây nhảy Singlemode OM2, Multimode OM2 và Multimode OM3. Vậy làm thế nào để phần biệt được 3 loại dây này.

Hình ảnh:

Màu sắc, có lẽ đây là cách đơn giản nhanh nhất để bạn có thể phân biệt các loại dây nhảy quang. Và bạn có thể dựa vào các bảng màu dưới đây:

Dây nhảy quang Singlemode : Màu vàng chanh - dây nhảy quang giá rẻ

Dây nhảy quang Multimode: Màu cam

Dây nhảy quang Multimode OM3: Màu xanh rêu

Chỉ cần ghi nhớ các màu sắc này là bạn đã có thể dễ dàng nhận biết và lựa chọn được loại dây mà mình cần rồi.

Sự khác nhau giữa dây nhảy quang Singlemode và Multimode

Dây nhảy Singledây nhảy Multi OM2 hai loại dây nối tín hiệu quang được ưa chuộng và sử dụng rất rộng rãi, tất nhiên mỗi loại đều có những đặc điểm riêng biệt.

Chúng sở hữu những điểm khác biệt có thể rõ nét để bạn có thể phân biệt nhận biết ở thiết kế bên ngoài và cũng khác nhiều trong khả năng truyền tín hiệu.

Dây nhảy Single có màu vàng chanh đặc trưng và màu cam là với dây nhảy multimode, với các loại dây OM3 thì sẽ có màu xanh rêu. Qúy khách hàng có thể dựa vào đặc điểm này để nhận biết và phân biệt chúng.

Ngoài ra, 2 loại dây nhảy tín hiệu quang này còn có sự khác biệt rất lớn trong việc kết nối truyền dẫn tín hiệu. Khi mà dây Single chỉ dùng cho các hệ thống tiêu chuẩn Singlemode và tương tự với dây Multimode.

Bảng giá dây nhảy quang hãng Cablexa

Mã sản phẩm Đơn giá
DÂY NHẢY QUANG FPC-DX-OS1 MULTIMODE DUPLEX 80.000
DÂY NHẢY MULTIMODE FPC-SX-OM2 SIMPLEX 80.000
DÂY NHẢY QUANG SINGLEMODE SC SIMPLEX 3M 40.000
DÂY NHẢY QUANG SINGLEMODE LC DUPLEX 3M 40.000
DÂY NHẢY QUANG MULTIMODE OM2 DUPLEX 3M 80.000
DÂY NHẢY QUANG MULTIMODE OM3 DUPLEX 3M 185.000

Mua dây nhảy quang chính hãng ở đâu?

Hiện nay, Unisystem tự hào là nhà phân phối và cung cấp các loại dây nhảy quang đến từ các thương hiệu nổi tiếng nhất trong nghành như: Cablexa.

Hãy đến với Unisystem để được tư vấn cũng như hỗ trợ đầy đủ các phương án xây dựng hệ thống mạng nội bộ của khách hàng khi có nhu cầu tìm hiểu và sử dụng dây nhảy quang. Chúng tôi có tất cả các mẫu mã dây nhảy quang với đầy đủ các tiêu chuẩn thông số và các loại đầu bấm tương thích với đầy đủ các thiết bị.

Tất cả các sản phẩm do chúng tôi cung cấp đều tuân theo các chuẩn JSC, IEC, Bellcore, TelcordiaTM GR-326 Tiêu chuẩn chống cháy UL94V-O. Các sản phẩm đều có đầy đủ các giấy tờ hóa đơn xuất xưởng các giấy tờ chứng thực CO-CQ quy chuẩn để trình dự án công trình.


Dây nhảy quang và những câu hỏi thường gặp


✓ Trả lời: Uni System nhà phân phối thiết bị mạng uy tín, danh tiếng tại thị trường Việt Nam. Uni System luôn tiên phong cung cấp các giải pháp tích hợp, các sản phẩm thiết bị mạng từ các hãng sản xuất uy tín nổi tiếng trên toàn thế giới như Cisco, Juniper, Cablexa. Với kinh nghiệm 20 năm uy tín của mình chúng tôi luôn mang đến các sản phẩm, dịch vụ chất lượng uy tín, chuyên nghiệp với phong cách phục vụ chuyên nghiệp, tận tâm đã được hàng nghìn khách hàng đã hợp tác và đánh giá...
✓ Trả lời: Dải sản phẩm tồn kho phong phú đủ chủng loại, đáp ứng nhu cầu của mọi đối tượng khách hàng. Với chính sách giá sỉ và lẻ đều có nhiều ưu đãi.
✓ Trả lời: Sản phẩm Dây nhảy quang được nhập khẩu chính hãng đầy đủ giấy tờ CO,CQ tờ khai hải quan. Uni System luôn tâm niệm chữ Tín quý hơn Vàng
✓ Trả lời: Cho dù bạn ở đâu? chúng tôi luôn sẵn sàng được phục vụ nhu cầu của bạn với chế độ giao hàng và thanh toán linh hoạt.
✓ Trả lời: Đội ngũ kỹ thuật và bán hàng của chúng tôi luôn hỗ trợ bạn mọi lúc mọi nơi tất cả các ngày trong tuần 24/7.

PHÂN PHỐI Dây nhảy quang CHÍNH HÃNG DANH TIẾNG

Dây nhảy quang | Phụ kiện quang | Cáp quang AMP | Module SFP Cablexa | Cáp Singlemode | Cáp Multimode | Dây nhảy quang | Converter quang | Hộp phối quang

[ Hà Nội ] Số 1 Ngõ 86 Lê Trọng Tấn, Thanh Xuân, Hà Nội
Điện thoại: 0344 699 886 - Hotline: 033 616 3333

[ Hồ Chí Minh ] 259/11 Cách Mạng Tháng 8, Tân Bình, HCMC
Điện thoại: 0373 699 886 - Hotline: 0902 734998

[ Email ] nhận báo giá: contact@unisystem.vn