Những điều cần biết về Module quang 1 sợi 10G BiDi SFP+

Module quang 1 sợi 10G BiDi SFP+ được đóng gói trong SFP+, với tốc độ truyền 10G, giao diện LC simplex và khoảng cách truyền lên đến 80 km với cáp quang 1 sợi. BiDi một sợi quang hai chiều, sử dụng công nghệ WDM (tức là, ghép kênh phân chia bước sóng) để gửi và nhận các bước sóng trung tâm khác nhau theo cả hai hướng, do đó chúng có thể thực hiện truyền dẫn hai chiều tín hiệu quang bằng một sợi quang.

Module quang Cablexa dòng sản phẩm có lẽ đã qua quen thuộc với chúng ta trong vài năm trở lại đây. Bởi không chỉ đa dạng với nhiều phân khúc sản phẩm, chất lượng tốt mà giá thành cũng tốt hơn rất nhiều so với các thương hiệu khác như Cisco hay Juniper. Nếu bạn có đang tìm kiếm một sản phẩm có thể đáp ứng tốt các yêu cầu của hệ thống và đồng thời cũng để tiết kiệm chi phí cho doanh nghiệp. Hãy lựa chọn và sử dụng modue quang SFP hãng Cablexa. Tất nhiên, cũng đừng quên theo dõi nội dung ngắn trong bài viết dưới đây, chúng tôi sẽ chia sẻ tới bạn những hình ảnh chân thực và thông tin vô cùng bổ ích về module quang 1 sợi 10G BiDi SFP+ đang là xu hướng được ưa chuộng.

Điểm qua những thế mạnh của module quang 1 sợi BiDi

Như các bạn cũng biết module quang 2 sợi có hai cổng như cổng truyền TX và cổng nhận RX được ký hiệu nổi bật ngay trên module, trong khi đó module quang 1 sợi BiDi chỉ có một cổng, cũng bởi thế mà các sản phẩm module quang 1 sợi thường sẽ sử dụng theo cặp (gồm 2 cái tách rời nhau).

Hình ảnh: Module quang 1 sợi 10G BiDi SFP+ hãng Cablexa

Ưu điểm lớn nhất của module quang BiDi là tiết kiệm tài nguyên sợi quang và biến hai sợi truyền dẫn thành một. Các module quang 1 sợi BiDi giảm chi phí cho cơ sở hạ tầng cáp quang và số lượng cổng trên bảng điều khiển sợi quang, đồng thời cũng giảm không gian chiếm dụng bởi các khay dành riêng cho quản lý cáp quang. Module quang 1 sợi SFP BiDi và module quang 2 sợi sử dụng cùng một hiệu ứng. Nhưng trong hệ thống dây tích hợp, module quang BiDi không chỉ có thể tiết kiệm tài nguyên sợi quang mà còn giảm đáng kể chi phí bố trí.

Module quang 1 sợi 10G BiDi SFP+

Hình ảnh: Module quang 1 sợi 10G BiDi SFP+ hãng Cablexa

Nguyên lý hoạt động và những thông số kỹ thuật trên module SFP 1 sợi BiDi hãng Cablexa

Module quang 1 sợi sở hữu một điểm tiếp xúc quang ở trên 1 thiết bị, bởi thế nó sẽ thực hiện việc truyền và nhận tín hiệu trên cùng 1 đường truyền sợi cáp quang. Để làm được điều đó chúng sẽ cần sử dụng công nghệ WDM và chúng thực hiện bằng cách, Moduke quang ở mặt bên của BBU gửi một tia laser có bước sóng 1 qua quang phổ kế 45° và sau đó ghép vào sợi quang học. Tại đầu AAU, tín hiệu ánh sáng có bước sóng 1 nhận được sau khi được máy quang phổ phản xạ 45 ° và ngược lại.

Module quang 1 sợi quang sử dụng các bước sóng khác nhau và bước sóng hoạt động của module quang fronthaul 5G thường là 1270nm / 1330nm hoặc 1270nm / 1310nm. Có nghĩa là, module quang đó có hai mô hình, phải được sử dụng theo cặp. Đối với hệ thống truyền thông không có đầu A và B rõ ràng (chẳng hạn như PTN và các hệ thống mạng vòng khác), rất dễ mắc lỗi khi sử dụng, trong khi đối với hệ thống truyền thông có đầu A và B rõ ràng, miễn là module quang có A bước sóng nhất định được xác định cho đầu A hoặc B.

Module quang 1 sợi 10G BiDi SFP+ hãng Cablexa

Hình ảnh: Module quang 1 sợi 10G BiDi SFP+ hãng Cablexa

Sự khác biệt giữa các môi trường sử dụng module quang 1 sợi 10G BiDi SFP+

Đối với việc thi công dây cáp quang

Cáp quang 1 sợi chỉ có một sợi quang duy nhất và chúng thực hiện truyền nhận tín hiệu cùng trên 1 sợi quang đó chứ không tách biệt như các loại cáp quang nhiều hơn 1 sợi. Nhưng trong hầu hết các trường hợp, cáp quang chính đều có cùng chiều dài. Ví dụ, 1 phòng máy CRAN tiếp nhận số lượng trạm lớn thường là 5 đến 15, nếu số lượng BBU tối đa là 40, thì việc sử dụng sơ đồ lõi 1 / đôi, số lõi sợi trung kế là 120/240 lõi, trong cùng một tuyến chỉ được bố trí một tuyến cáp quang trục.

Do sự chiếm dụng hai chiều của sợi quang 1 trong lõi sợi quang ít hơn, việc tiếp cận metrocell ban đầu đến lõi sợi quang có thể đáp ứng nhu cầu truy cập, do đó, khối lượng xây dựng cáp phân phối (giao điểm quang trục ~ Metrocell) thường chỉ bằng khoảng một nửa khối lượng lược đồ hai chiều hai sợi.

Hiện tại, thành phần sóng thụ động của mạng 5G chủ yếu sử dụng hệ thống 6 lần 1 và 12 lần 1, tiêu thụ rất ít lõi sợi quang. Tuy nhiên, do yêu cầu của mạng cáp phía trước chia sẻ ODN với dịch vụ băng rộng, nếu không có tài nguyên cáp quang giữa phòng máy CRAN và cáp quang chính thì vẫn phải xây dựng cáp quang chính. Còn nguồn lõi cáp quang còn lại của đường vào trạm ban đầu hầu hết có thể đáp ứng được nhu cầu sử dụng, miễn là xây dựng được một phần cáp quang từ trung kế đến cáp phân phối metrocell.

Module quang 1 sợi 10G BiDi SFP+ hãng Cablexa

Hình ảnh: Module quang 1 sợi 10G BiDi SFP+ hãng Cablexa

Độ ảnh hưởng của module quang 1 sợi với các dự án đầu từ

Module quang 2 sợi và module quang 1 sợi chỉ khác nhau một chút về thiết bị truyền / nhận, và có rất ít sự khác biệt về chi phí thành phần. Nhưng do nhu cầu thị trường của quang 1 sợi là nhỏ nên giá cao hơn một chút khoảng 15%.

Hệ thống phân chia sóng thụ động chứa một thiết bị kết hợp / phân tách và các module quang học có bước sóng 1351nm và 1371nm có chi phí phân tán lớn, do đó cần thiết bị phát hiện APD có giá cao hơn và chi phí thành phần sẽ cao hơn. Do quy mô thị trường như nhau nên 1 giá của hệ thống sử dụng module quang BiDi 1 sợi hiện nay cao hơn khoảng 10% so với hệ thống khác.

Đối với công tác bảo trì và quản lý

Vì bước sóng được sử dụng bởi module quang 1 sợi không phải chịu chi phí phân tán lớn, nên chỉ số truyền dẫn không khác gì so với bước sóng của module quang 2 sợi. Khi sử dụng, nó chỉ cần chỉ định một bước sóng cho đầu cuối AAU và bước sóng khác cho đầu cuối BBU, điều này sẽ không mang lại bất kỳ sự bất tiện nào cho việc vận hành và bảo trì.

Tuy nhiên, hệ thống đó cũng có một số những nhược điểm sau:

- Bước sóng 1351nm và 1371nm có chi phí phân tán lớn nên sẽ hạn chế khoảng cách truyền dẫn.

- Bước sóng sử dụng của module quang cuối BBU và AAU nên được lập kế hoạch với sự hợp tác của bộ chia tách sóng.

- Cần lắp thiết bị kết hợp / tách sóng trong liên kết cáp quang, có nhiều kết nối đang hoạt động và các điểm lỗi trong liên kết.

- Có nhiều module quang, khiến việc bảo trì và quản lý không thuận tiện.

So với module quang 2 sợi, module quang 1 sợi có lợi thế rõ ràng về chi phí và sẽ không làm tăng sự bất tiện trong bảo trì và quản lý. Sơ đồ module quang 1 sợi nên được áp dụng cho kết nối cáp quang trực tiếp. Module quang 1 sợi BiDi 10G 1SFP+ hãng Cablexa đã được nhận định và lựa chọn là giải pháp hoàn hảo cho các hệ thống mạng viễn thông hiện nay. Chắc hẳn bạn cũng đã thấy rõ điều đó qua những chia sẻ của chúng tôi như ở nội dung trên đây. Hi vọng bài viết ngắn sẽ mang tới cho bạn nhiều thông tin bổ ích.

Bạn có thể tham khảo thêm " Bảng các module quang SFP hãng Cablexa đang được ưa chuộng"

Bảng danh sách Module quang hãng Cablexa được sử dụng phổ biến nhất hiện nay

Mã Module quang

Mô tả sản phẩm module quang

SFP-10G-5549-80KM

Cablexa 10G SFP+ Single Fiber Single Mode 1550nm 80km LC DDM

SFP-10G-4955-80KM

Cablexa 10G SFP+ Single Fiber Single Mode 1490nm 80km LC DDM

SFP-10G-3327-60KM

Cablexa 10G SFP+ Single Fiber Single Mode 1330nm 60km LC DDM

SFP-10G-2733-60KM

Cablexa 10G SFP+ Single Fiber Single Mode 1270nm 60km LC DDM

SFP-10G-3327-40KM

Cablexa 10G SFP+ Single Fiber Single Mode 1330nm 40km LC DDM

SFP-10G-2733-40KM

Cablexa 10G SFP+ Single Fiber Single Mode 1270nm 40km LC DDM

SFP-10G-3327-20KM

Cablexa 10G SFP+ Single Fiber Single Mode 1330nm 20km LC DDM

SFP-10G-2733-20KM

Cablexa 10G SFP+ Single Fiber Single Mode 1270nm 20km LC DDM

SFP-10G-SM15-120KM

Cablexa 10G SFP+ Dual Fiber Single Mode 1550nm 120km LC DDM

SFP-10G-SM15-100KM

Cablexa 10G SFP+ Dual Fiber Single Mode 1550nm 100km LC DDM

SFP-10G-SM15-80KM

Cablexa 10G SFP+ Dual Fiber Single Mode 1550nm 80km LC DDM

SFP-10G-SM15-60KM

Cablexa 10G SFP+ Dual Fiber Single Mode 1550nm 60km LC DDM

SFP-10G-SM15-40KM

Cablexa 10G SFP+ Dual Fiber Single Mode 1550nm 40km LC DDM

SFP-10G-SM13-40KM

Cablexa 10G SFP+ Dual Fiber Single Mode 1310nm 40km LC DDM

SFP-10G-SM13-20KM

Cablexa 10G SFP+ Dual Fiber Single Mode 1310nm 20km LC DDM

SFP-10G-SM13-10KM

Cablexa 10G SFP+ Dual Fiber Single Mode 1310nm 10km LC DDM

SFP-T-GE

Cablexa SFP, 1.25Gb/s, 10/1001000BASE-T, CAT5, Copper, RJ45, 100M Transceiver Module

SFP-GE-5531-20KM

Cablexa SFP BIDI, 1.25Gb/s, TX-1550nm, RX-1310nm, SMF, Simplex LC, 20KM

SFP-GE-3155-20KM

Cablexa SFP BIDI, 1.25Gb/s, TX-1310nm, RX-1550nm, SMF, Simplex LC, 20KM

SFP-GE-SM15-80KM

Cablexa SFP, 1.25Gb/s, 1000BASE-ZX, SMF, 1550nm, Duplex LC, 80KM Transceiver Module

SFP-GE-SM13-40KM

Cablexa SFP, 1.25Gb/s, 1000BASE-EX, SMF, 1310nm, Duplex LC, 40KM Transceiver Module

SFP-GE-SM13-20KM

Cablexa SFP, 1.25Gb/s, 1000BASE-LX/LH, SMF, 1310nm, Duplex LC, 20KM Transceiver Module

SFP-GE-SM13-2KM

Cablexa SFP, 1.25Gb/s, 1000BASE-LX, SMF, 1310nm, Duplex LC, 2KM Transceiver Module

SFP-GE-MM13-2KM

Cablexa SFP, 1.25Gb/s, 1000BASE-SX, MMF, 1310nm, Duplex LC, 2KM Transceiver Module

SFP-GE-MM13-550M

Cablexa SFP, 1.25Gb/s, 1000BASE-SX, MMF, 850nm, Duplex LC, 500M Transceiver Module




download datasheet tài liệu hãng
Giao hàng tận nơi
Dây nhảy quang Singlemode, multimode OM2, OM3 hãng Cablexa
Cáp quang Multimode 4FO, 8FO, 12FO, 24FO hãng Cablexa
sản phẩm hộp phối quang, hộp ODF trong nhà, hộp ODF ngoài trời, ODF treo tường và ODF lắp rack chất lượng tốt
Bộ chuyển đổi quang điện, converter quang Cablexa giá tốt
Thiết bị mạng Cisco chính hãng, giá tốt
Thiết bị mạng Juniper chính hãng, đầy đủ CO,CQ
Phân phối Router Cisco ISR4221/ ISR4321/ ISR4331/ ISR4351/ ISR4431/ ISR4451 chính hãng Cisco
Tủ rack, tủ mạng chất lượng cao, tủ rack giá rẻ

Để tránh mua phải Cisco, Juniper Kém chất lượng, Hãy mua sản phẩm Cisco, Juniper chính hãng tại nhà phân phối Cisco, Juniper chính hãng, để đảm bảo chất lượng sản phẩm là chính hãng.

Những câu hỏi thường gặp của khách hàng

✓ Trả lời: Dải sản phẩm Cisco, Juniper, Cablexa chính hãng tồn kho phong phú đủ chủng loại, Chúng tôi đáp ứng nhu cầu của mọi đối tượng khách hàng. Với chính sách bán hàng linh hoạt và nhiều ưu đãi.
✓ Trả lời: Tất cả sản phẩm do chúng tôi phân phối được nhập khẩu chính hãng Cisco, Juniper, Cablexa, đầy đủ giấy tờ CO,CQ do Cisco, Juniper, Cablexa cung cấp. Siêu Thị Mạng luôn tâm niệm chữ Tín quý hơn Vàng. Chúng tôi cam kết hỗ trợ khách hàng tối đa các công cụ kiểm tra hàng giả, hàng nhái để khách hàng tự bảo vệ mình.
✓ Trả lời: Đội ngũ kỹ thuật và kỹ sư bán hàng của chúng tôi luôn hỗ trợ bạn mọi lúc mọi nơi tất cả các ngày trong tuần 24/7.
✓ Trả lời: Siêu Thị Mạng là nhà phân phối sản phẩm Cisco, Juniper, Cablexa chính hãng uy tín danh tiếng tại thị trường Việt Nam. Siêu Thị Mạng luôn tiên phong cung cấp các giải pháp tích hợp trước và sau bán hàng nhằm giúp khách hàng tối ưu hóa chi phí, hiệu quả và tiết kiệm thời gian. Với kinh nghiệm lâu năm trong lĩnh vực phân phối thiết bị mạng chúng tôi luôn mang đến các sản phẩm, dịch vụ chất lượng tốt nhất với phong cách phục vụ chuyên nghiệp, tận tâm đã được hàng ngàn khách hàng trên cả nước hợp tác và tín nhiệm.
✓ Trả lời: Cho dù bạn ở đâu? chúng tôi luôn sẵn sàng được phục vụ nhu cầu của bạn với chế độ giao hàng và thanh toán linh hoạt.

Hãy gửi mail để nhận báo giá tốt hơn
baogia@sieuthimang.vn